So sánh MacBook Air M5 và MacBook Pro M5 chi tiết: Nên chọn dòng máy nào phù hợp?
https://fptshop.com.vn/https://fptshop.com.vn/
Quỳnh Nhi
5 ngày trước

So sánh MacBook Air M5 và MacBook Pro M5 chi tiết: Nên chọn dòng máy nào phù hợp?

So sánh MacBook Air M5 và MacBook Pro M5 cho thấy sự khác biệt rõ rệt về thiết kế, chất lượng màn hình, khả năng tản nhiệt và thời lượng pin. Cả hai cùng sử dụng chip Apple M5 nhưng hướng đến những nhu cầu làm việc khác nhau, từ học tập, văn phòng đến sáng tạo nội dung chuyên sâu.
Chia sẻ:
Cỡ chữ nhỏ
Cỡ chữ nhỏ
Cỡ chữ lớn
Nội dung bài viết
Tổng quan về MacBook Air M5 và MacBook Pro M5
So sánh MacBook Air M5 và MacBook Pro M5 chi tiết
Bảng so sánh MacBook Air M5 và MacBook Pro M5
Nên chọn MacBook Air M5 hay MacBook Pro M5?
Tạm kết

MacBook Air M5 và MacBook Pro M5 đều sử dụng nền tảng Apple Silicon thế hệ mới, đáp ứng nhiều tác vụ từ văn phòng đến sáng tạo nội dung. Tuy nhiên, hiệu quả sử dụng còn phụ thuộc vào kích thước máy và những trang bị đi kèm. Trong bài viết này, FPT Shop sẽ so sánh MacBook Air M5 và MacBook Pro M5 để giúp bạn lựa chọn sản phẩm phù hợp.

Tổng quan về MacBook Air M5 và MacBook Pro M5

MacBook Air M5 được Apple giới thiệu vào tháng 3/2026 với hai phiên bản màn hình 13,6 inch và 15,3 inch. Cả hai đều trang bị chip M5 với CPU 10 lõi, thiết kế nhôm mỏng nhẹ và hệ thống tản nhiệt không quạt. Phiên bản 13 inch có lựa chọn GPU 8 hoặc 10 lõi, còn bản 15 inch sử dụng GPU 10 lõi. Bộ nhớ thống nhất khởi điểm 16 GB cùng SSD 512 GB đáp ứng tốt nhu cầu học tập, làm việc và giải trí.

So sánh MacBook Air M5 và MacBook Pro M5 1
Tổng quan về MacBook Air M5 và MacBook Pro M5

MacBook Pro 14 inch M5 được Apple ra mắt vào tháng 10/2025, hướng đến người dùng cần màn hình chất lượng cao và khả năng duy trì hiệu năng khi xử lý tác vụ nặng. Máy sử dụng chip M5 với CPU 10 lõi, GPU 10 lõi, màn hình Liquid Retina XDR và hệ thống tản nhiệt chủ động. MacBook còn có nhiều cổng kết nối phục vụ công việc chuyên nghiệp.

So sánh MacBook Air M5 và MacBook Pro M5 chi tiết

Dù sử dụng cùng thế hệ chip, hai dòng MacBook vẫn có những khác biệt đáng chú ý về thiết kế, màn hình, tản nhiệt và tiện ích. Việc so sánh từng yếu tố sẽ giúp người dùng xác định sản phẩm phù hợp với nhu cầu thực tế.

Thiết kế: MacBook Air M5 mỏng nhẹ và linh hoạt hơn

MacBook Air M5 có lợi thế về tính di động với thiết kế mỏng và trọng lượng thấp. Phiên bản 13 inch dày 1,13 cm, nặng 1,23 kg, thuận tiện khi đặt trong balo hoặc mang theo đến trường học, văn phòng. Bản 15 inch có độ dày 1,15 cm và trọng lượng 1,51 kg, phù hợp với người cần màn hình rộng nhưng vẫn muốn giữ thiết kế thanh mảnh.

So sánh MacBook Air M5 và MacBook Pro M5 2
MacBook Air M5 mỏng nhẹ, thuận tiện khi di chuyển

MacBook Pro M5 14 inch dày 1,55 cm và nặng 1,55 kg. So với Air 13 inch, máy nặng hơn 320 g và có thân máy dày hơn để bố trí hệ thống tản nhiệt chủ động cùng các cổng kết nối.

Đáng chú ý, MacBook Air 15 inch chỉ nhẹ hơn MacBook Pro 14 inch khoảng 40 g. Vì vậy, nếu ưu tiên sự gọn nhẹ tối đa, Air 13 inch là lựa chọn phù hợp. Người cần màn hình lớn có thể cân nhắc Air 15 inch, còn MacBook Pro đáp ứng tốt hơn nhu cầu sử dụng các trang bị chuyên nghiệp.

Màn hình: MacBook Pro M5 vượt trội với Liquid Retina XDR

Khi so sánh MacBook Air M5 và MacBook Pro M5 về màn hình, sự khác biệt thể hiện rõ ở công nghệ hiển thị, độ sáng và tần số quét.

MacBook Air M5 13 inch sở hữu màn hình Liquid Retina 13,6 inch, độ phân giải 2.560 × 1.664 pixel. Phiên bản 15 inch có màn hình 15,3 inch với độ phân giải 2.880 × 1.864 pixel. Cả hai đều đạt độ sáng 500 nit, hỗ trợ dải màu rộng P3 và True Tone, phù hợp với nhu cầu làm việc văn phòng, thiết kế cơ bản và giải trí.

So sánh MacBook Air M5 và MacBook Pro M5 4
MacBook Air M5 có hai tùy chọn màn hình 13,6 inch và 15,3 inch

MacBook Pro M5 được trang bị màn hình Liquid Retina XDR 14,2 inch, độ phân giải 3.024 × 1.964 pixel. Công nghệ mini LED cho tỷ lệ tương phản 1.000.000:1, độ sáng toàn màn hình 1.000 nit khi hiển thị HDR và độ sáng đỉnh 1.600 nit với nội dung HDR phù hợp.

So sánh MacBook Air M5 và MacBook Pro M5 5
MacBook Pro M5 sở hữu màn hình Liquid Retina XDR 120 Hz

Phiên bản Pro còn hỗ trợ ProMotion với tần số quét thích ứng lên đến 120 Hz, giúp thao tác cuộn trang và chuyển động hình ảnh mượt mà hơn. Đây là lợi thế đáng chú ý với người thường xuyên chỉnh sửa ảnh HDR, dựng video hoặc làm việc với những nội dung yêu cầu độ chính xác hiển thị cao.

Hiệu năng: Cùng chip M5 nhưng khác khả năng duy trì sức mạnh

Cả MacBook Air và MacBook Pro đều sử dụng chip Apple M5 với CPU 10 lõi, gồm 4 lõi siêu xử lý và 6 lõi tiết kiệm điện. Chip tích hợp Neural Engine 16 lõi, Neural Accelerators và băng thông bộ nhớ 153 GB/s, hỗ trợ xử lý đồ họa và các tác vụ AI.

MacBook Air 13 inch có hai lựa chọn GPU 8 hoặc 10 lõi, còn MacBook Air 15 inch và MacBook Pro 14 inch đều sử dụng GPU 10 lõi. Vì vậy, khi lựa chọn cùng cấu hình GPU 10 lõi, cả ba máy có nền tảng xử lý tương đồng, đáp ứng tốt nhu cầu đa nhiệm, lập trình, chỉnh sửa hình ảnh và xử lý nội dung.

Sự khác biệt chủ yếu xuất hiện khi thực hiện các tác vụ nặng kéo dài. MacBook Pro M5 được trang bị quạt tản nhiệt, giúp duy trì mức hiệu năng ổn định hơn khi dựng video, biên dịch dự án lớn hoặc xử lý đồ họa liên tục.

So sánh MacBook Air M5 và MacBook Pro M5 6
MacBook Pro M5 duy trì hiệu năng ổn định hơn nhờ quạt tản nhiệt

MacBook Air M5 sử dụng thiết kế không quạt nên hoạt động yên tĩnh, nhưng có thể giảm hiệu năng khi nhiệt độ tăng cao. Do đó, MacBook Pro phù hợp hơn với người thường xuyên xử lý công việc có tải nặng trong thời gian dài.

RAM và SSD: Nhiều lựa chọn cấu hình tương đồng

Cả MacBook Air M5 và MacBook Pro M5 đều có các tùy chọn bộ nhớ thống nhất 16 GB, 24 GB và 32 GB, giúp người dùng lựa chọn theo nhu cầu đa nhiệm và xử lý dữ liệu.

MacBook Air M5 có SSD khởi điểm 512 GB, hỗ trợ cấu hình đến 4 TB. MacBook Pro 14 inch M5 có các cấu hình SSD 512 GB hoặc 1 TB trong danh mục thông số Apple công bố, đồng thời hỗ trợ nâng cấp tối đa 4 TB.

So sánh MacBook Air M5 và MacBook Pro M5 7
MacBook Air M5 có SSD từ 512 GB đến 4 TB

Nếu chủ yếu sử dụng các ứng dụng văn phòng, trình duyệt và chỉnh sửa hình ảnh, cấu hình 16 GB RAM đã đáp ứng nhiều nhu cầu phổ biến. Người thường xuyên lập trình, làm việc với nhiều ứng dụng hoặc xử lý dữ liệu lớn có thể cân nhắc RAM 24 GB hoặc 32 GB.

Camera, âm thanh và khả năng kết nối

Cả ba phiên bản đều được trang bị camera 12 MP Center Stage, hỗ trợ giữ người dùng trong khung hình khi gọi video và tính năng Desk View để chia sẻ khu vực bàn làm việc.

MacBook Air 13 inch sử dụng hệ thống bốn loa, còn Air 15 inch và Pro 14 inch đều có sáu loa. Tuy nhiên, MacBook Pro được tối ưu cho trải nghiệm âm thanh chuyên nghiệp với hệ thống loa trầm khử lực.

Về kết nối, MacBook Air M5 sở hữu hai cổng Thunderbolt 4, MagSafe 3 và giắc tai nghe 3,5 mm. MacBook Pro có ba cổng Thunderbolt 4, HDMI, khe thẻ SDXC, MagSafe 3 và giắc tai nghe 3,5 mm.

Một điểm khác biệt đáng chú ý là MacBook Air M5 hỗ trợ Wi-Fi 7 và Bluetooth 6, còn MacBook Pro 14 inch M5 sử dụng Wi-Fi 6E và Bluetooth 5.3. Dù vậy, cả hai vẫn đáp ứng tốt nhu cầu kết nối không dây, làm việc và sử dụng thiết bị ngoại vi.

Thời lượng pin và sạc nhanh

MacBook Air M5 13 inch và 15 inch đều được Apple công bố thời lượng xem video trực tuyến lên đến 18 giờ, duyệt web không dây tối đa 15 giờ. Đây là mức phù hợp với người thường xuyên học tập, làm việc hoặc di chuyển trong ngày.

So sánh MacBook Air M5 và MacBook Pro M5 8
MacBook Air M5 có thời lượng xem video lên đến 18 giờ

MacBook Pro M5 14 inch có thời lượng xem video trực tuyến tối đa 24 giờ và duyệt web không dây tối đa 16 giờ. Như vậy, phiên bản Pro có lợi thế về thời gian xem video theo điều kiện thử nghiệm của Apple.

Cả hai dòng đều hỗ trợ sạc nhanh, nhưng yêu cầu công suất nguồn khác nhau. MacBook Air M5 hỗ trợ nguồn USB PD từ 70 W, còn MacBook Pro M5 cần nguồn USB PD từ 96 W để sử dụng khả năng sạc nhanh.

Giá bán: MacBook Air M5 dễ tiếp cận hơn

MacBook Air M5 được định vị ở phân khúc thấp hơn MacBook Pro M5, phù hợp với người muốn sở hữu chip Apple M5 nhưng không cần đầu tư thêm cho màn hình XDR, hệ thống tản nhiệt chủ động hoặc các cổng kết nối chuyên nghiệp.

MacBook Pro M5 có mức giá cao hơn nhờ màn hình Liquid Retina XDR, hệ thống âm thanh sáu loa và khả năng duy trì hiệu năng khi hoạt động liên tục.

Nếu ngân sách có giới hạn, MacBook Air M5 là lựa chọn đáng cân nhắc. Khoản chênh lệch có thể được ưu tiên cho việc lựa chọn RAM và SSD cao hơn nhằm đáp ứng nhu cầu sử dụng lâu dài.

Bảng so sánh MacBook Air M5 và MacBook Pro M5

Bảng dưới đây tổng hợp các thông số của MacBook Air M5 13 inch, 15 inch và MacBook Pro 14 inch M5, giúp người dùng dễ dàng đối chiếu trước khi lựa chọn.

Tiêu chíMacBook Air M5MacBook Pro M5
Phiên bản13 inch, 15 inch14 inch
Năm ra mắt20262025
Kích thước, trọng lượng

13 inch: 30,41 × 21,5 × 1,13 cm, 1,23 kg

15 inch: 34,04 × 23,76 × 1,15 cm, 1,51 kg

31,26 × 22,12 × 1,55 cm, 1,55 kg
Màn hìnhLiquid Retina 13,6 hoặc 15,3 inch, 500 nitLiquid Retina XDR 14,2 inch, ProMotion 120 Hz, HDR đỉnh 1.600 nit
Độ phân giải

13 inch: 2.560 × 1.664 pixel

15 inch: 2.880 × 1.864 pixel

3.024 × 1.964 pixel
Vi xử lýApple M5, CPU 10 lõiApple M5, CPU 10 lõi
GPU13 inch: 8 hoặc 10 lõi; 15 inch: 10 lõi10 lõi
RAM16 GB, 24 GB, 32 GB16 GB, 24 GB, 32 GB
SSD512 GB đến 4 TB512 GB đến 4 TB
Tản nhiệtKhông quạtCó quạt
Camera, âm thanh12 MP Center Stage; 4 loa (13 inch), 6 loa (15 inch)12 MP Center Stage, 6 loa
Cổng kết nối2 Thunderbolt 4, MagSafe 3, giắc 3,5 mm3 Thunderbolt 4, HDMI, SDXC, MagSafe 3, giắc 3,5 mm
Kết nối không dâyWi-Fi 7, Bluetooth 6Wi-Fi 6E, Bluetooth 5.3
Thời lượng pinXem video tối đa 18 giờ, duyệt web tối đa 15 giờXem video tối đa 24 giờ, duyệt web tối đa 16 giờ
Sạc nhanhUSB PD từ 70 WUSB PD từ 96 W
Giá bánDễ tiếp cận hơnCao hơn
So sánh MacBook Air M5 và MacBook Pro M5 9
Bảng so sánh MacBook Air M5 và MacBook Pro M5

Nên chọn MacBook Air M5 hay MacBook Pro M5?

Qua bài so sánh MacBook Air M5 và MacBook Pro M5, có thể thấy MacBook Air phù hợp với người dùng ưu tiên tính di động và chi phí, còn MacBook Pro có lợi thế về màn hình, tản nhiệt và khả năng kết nối phục vụ công việc chuyên nghiệp.

Trường hợp nên chọn MacBook Air M5

MacBook Air M5 phù hợp với sinh viên, nhân viên văn phòng và người thường xuyên di chuyển. Phiên bản 13 inch nổi bật với trọng lượng 1,23 kg, dễ mang theo hằng ngày. Nếu cần không gian hiển thị lớn hơn để làm việc đa nhiệm, bản 15 inch là lựa chọn đáng cân nhắc. Cả hai đều sở hữu chip M5 mạnh mẽ, vận hành yên tĩnh và có mức giá hợp lý hơn dòng Pro.

Trường hợp nên chọn MacBook Pro M5

MacBook Pro M5 phù hợp với người thường xuyên lập trình, chỉnh sửa ảnh, dựng video và xử lý những tác vụ nặng kéo dài. Màn hình Liquid Retina XDR, công nghệ ProMotion 120 Hz, hệ thống tản nhiệt chủ động cùng nhiều cổng kết nối giúp công việc chuyên sâu thuận tiện hơn. Nếu ưu tiên chất lượng hiển thị và hiệu năng ổn định khi làm việc liên tục, MacBook Pro 14 inch M5 là lựa chọn đáng cân nhắc.

So sánh MacBook Air M5 và MacBook Pro M5 10
MacBook Pro M5 phù hợp với công việc sáng tạo chuyên sâu

Tạm kết

Qua bài so sánh MacBook Air M5 và MacBook Pro M5, cả hai đều sở hữu sức mạnh chip Apple M5 nhưng hướng đến những nhu cầu sử dụng khác nhau. MacBook Air nổi bật với thiết kế mỏng nhẹ, hai lựa chọn màn hình và mức giá dễ tiếp cận. MacBook Pro có lợi thế về màn hình Liquid Retina XDR, khả năng tản nhiệt và thời lượng pin. Bạn nên cân nhắc khối lượng công việc, kích thước màn hình và ngân sách trước khi quyết định.

Nếu đang cân nhắc giữa MacBook Air M5 và MacBook Pro M5, bạn có thể tham khảo các phiên bản chính hãng tại FPT Shop. Hệ thống cung cấp nhiều lựa chọn RAM, SSD cùng các chương trình ưu đãi hấp dẫn theo từng thời điểm, giúp bạn dễ dàng so sánh giá và chọn chiếc MacBook phù hợp với nhu cầu sử dụng.

Nếu nhu cầu chủ yếu của bạn là học tập và văn phòng cơ bản, MacBook Neo sẽ là lựa chọn dễ tiếp cận hơn trước khi cân nhắc MacBook Air M5 hoặc MacBook Pro M5.

Xem thêm:

Thương hiệu đảm bảo

Thương hiệu đảm bảo

Nhập khẩu, bảo hành chính hãng

Đổi trả dễ dàng

Đổi trả dễ dàng

Theo chính sách đổi trả tại FPT Shop

Giao hàng tận nơi

Giao hàng tận nơi

Trên toàn quốc

Sản phẩm chất lượng

Sản phẩm chất lượng

Đảm bảo tương thích và độ bền cao