Điểm AnTuTu Samsung Galaxy S26 FE: Đánh giá hiệu năng thực tế và ưu – nhược điểm của dòng máy bạn nên biết
https://fptshop.com.vn/https://fptshop.com.vn/
Ngọc Diệp
1 tháng trước

Điểm AnTuTu Samsung Galaxy S26 FE: Đánh giá hiệu năng thực tế và ưu – nhược điểm của dòng máy bạn nên biết

Điểm AnTuTu Samsung Galaxy S26 FE là một trong những thông số được quan tâm nhất kể từ khi thiết bị được ra mắt, bởi nó phản ánh trực tiếp sức mạnh tổng thể của máy. FPT Shop sẽ cung cấp điểm benchmark chính xác, đồng thời đánh giá về trải nghiệm hiệu năng tổng thể để bạn hiểu hơn về sản phẩm.
Chia sẻ:
Cỡ chữ nhỏ
Cỡ chữ nhỏ
Cỡ chữ lớn
Nội dung bài viết
Tổng quan về điện thoại Samsung Galaxy S26 FE
Cập nhật điểm AnTuTu Samsung Galaxy S26 FE
Đánh giá hiệu năng thực tế của Samsung Galaxy S26 FE
Samsung Galaxy S26 FE có ưu và nhược điểm gì?
Tạm kết

Nhiều người dùng đang tìm kiếm thông tin về điểm AnTuTu Samsung Galaxy S26 FE để hiểu liệu chiếc máy này có đủ mạnh cho nhu cầu thực tế hay không, đặc biệt trong bối cảnh Samsung tiếp tục sử dụng chipset Exynos cho phiên bản FE. Bài viết sẽ trả lời rõ ràng câu hỏi đó, kèm theo những lưu ý quan trọng về nhiệt độ, hiệu năng và giá trị thực tế so với các đối thủ cùng phân khúc.

Tổng quan về điện thoại Samsung Galaxy S26 FE

Samsung Galaxy S26 FE là phiên bản “Fan Edition” thuộc series S26, hướng đến nhóm người dùng muốn trải nghiệm gần với flagship nhưng ở mức giá hợp lý hơn. Máy được ra mắt toàn cầu vào cuối tháng 8/2026, chạy Android 17 với giao diện One UI 9, đi kèm cam kết cập nhật phần mềm dài hạn - một điểm cộng lớn trong phân khúc.

Về định vị sản phẩm, S26 FE đứng giữa Galaxy A57 5G (phân khúc cận cao cấp) và Galaxy S26/S26+ (flagship). Samsung tối ưu chi phí bằng cách giữ lại nhiều phần cứng quen thuộc từ S25 FE (khung nhôm, kính, cụm camera chính 50 MP), nhưng nâng cấp đáng kể ở chipset và một số tính năng phần mềm/AI.

Cấu hình phần cứng cốt lõi ảnh hưởng trực tiếp đến điểm benchmark:

  • Chipset: Exynos 2500 (tiến trình 3 nm), GPU Xclipse 950.
  • RAM: 8 GB (LPDDR5X), bộ nhớ trong 128 GB/256 GB (UFS 4.0).
  • Màn hình: FHD+, 6.7 inch, tần số quét 120 Hz.
  • Pin & sạc: 4900 mAh, sạc nhanh 45 W, sạc không dây 15 W.

Những thông số này tạo nền tảng cho điểm AnTuTu Samsung Galaxy S26 FE mà chúng ta sẽ phân tích kỹ ở phần tiếp theo.

Samsung Galaxy S26 FE là mẫu điện thoại mới ra mắt gần đây
Samsung Galaxy S26 FE là mẫu điện thoại mới ra mắt gần đây

Cập nhật điểm AnTuTu Samsung Galaxy S26 FE

Con số chính xác

Theo các bài test thực tế từ nhiều nguồn công nghệ uy tín, điểm AnTuTu Samsung Galaxy S26 FE (phiên bản AnTuTu v10) dao động quanh mức 2.3 triệu điểm, trung bình trong khoảng 2.28 - 2.35 triệu điểm. Con số này được ghi nhận trên mẫu máy bán chính thức dùng chipset Exynos 2500, RAM 8 GB.

So với thế hệ trước, Galaxy S25 FE (Exynos 2400) đạt khoảng 2.05 triệu điểm, thì S26 FE cao hơn khoảng 12% - một mức cải thiện đáng ghi nhận, chủ yếu đến từ kiến trúc CPU/GPU mới và tiến trình 3 nm giúp tối ưu hiệu suất trên mỗi watt. Tuy nhiên, cần lưu ý rằng điểm AnTuTu chỉ là một phần của bức tranh hiệu năng, trải nghiệm thực tế còn phụ thuộc vào tối ưu phần mềm, giải nhiệt và cách Samsung điều phối tài nguyên hệ thống.

Điểm AnTuTu Samsung Galaxy S26 FE
Điểm AnTuTu Samsung Galaxy S26 FE

So sánh với các mẫu máy cùng phân khúc

Để bạn dễ hình dung vị trí của điểm AnTuTu Samsung Galaxy S26 FE, dưới đây là bảng so sánh với một số mẫu smartphone phổ biến trong cùng khoảng giá:

Mẫu máy

Chipset

Điểm AnTuTu v10 (ước tính)

Ghi chú

Samsung Galaxy S26 FE

Exynos 2500

~2.29 triệu

Cải thiện 12% so với S25 FE

Samsung Galaxy S25 FE

Exynos 2400

~2.05 triệu

Thế hệ trước, vẫn rất mượt

Realme P4s 5G

Dimensity 7400 Ultra

~988 nghìn

Phân khúc thấp hơn, pin “khủng”

Galaxy S26 (tiêu chuẩn)

Snapdragon 8 Gen 4/Exynos 2500 (tùy thị trường)

~2.6 - 2.8 triệu

Flagship thuần, giá cao hơn

Như vậy, xét theo điểm AnTuTu Samsung Galaxy S26 FE, ta có thể đặt máy vào nhóm “cận flagship”, đủ sức đáp ứng hầu hết nhu cầu từ làm việc đến chơi game.

Đánh giá hiệu năng thực tế của Samsung Galaxy S26 FE

Hiệu năng tổng thể trong tác vụ hằng ngày

Exynos 2500 là bước nâng cấp rõ rệt so với Exynos 2400 trên S25 FE, với kiến trúc CPU 10 nhân và tiến trình 3 nm giúp cải thiện cả hiệu suất lẫn hiệu quả năng lượng. Trong các tác vụ cơ bản như lướt mạng xã hội, xem video, đọc tin tức hay sử dụng bộ ứng dụng văn phòng, Galaxy S26 FE cho cảm giác phản hồi nhanh, độ trễ thấp và chuyển cảnh mượt mà. Các thao tác như mở ứng dụng, chuyển tab trình duyệt hay cuộn feed dài đều diễn ra tức thì, không có hiện tượng giật lag.

Nhờ RAM 8 GB và bộ nhớ trong chuẩn UFS 4.0 (tùy 128 GB/256 GB), máy duy trì tốt trạng thái đa nhiệm ở mức phổ thông. Bạn có thể giữ nhiều ứng dụng chạy nền như Zalo, Messenger, Chrome, YouTube mà không bị reload liên tục khi quay lại. Tuy nhiên, do không có phiên bản RAM 12 GB như một số flagship cao cấp, khả năng giữ nhiều ứng dụng nặng cùng lúc (ví dụ chơi game, chỉnh sửa video và mở trình duyệt nhiều tab) sẽ có giới hạn. Với đa số người dùng văn phòng, sinh viên hay người dùng phổ thông, 8 GB vẫn là con số đủ dùng và hợp lý trong phân khúc giá này.

Thiết bị đáp ứng tốt nhu cầu sử dụng các tác vụ cơ bản
Thiết bị đáp ứng tốt nhu cầu sử dụng các tác vụ cơ bản

Khả năng xử lý tác vụ nặng và chơi game

Exynos 2500 đi kèm GPU Xclipse 950, được Samsung tối ưu cho cả đồ họa 3D và các tác vụ AI. Ở các tựa game phổ biến như Liên Quân, PUBG Mobile, Call of Duty: Mobile hay Genshin Impact, máy có thể chạy ở mức thiết lập đồ họa trung bình - cao với FPS ổn định trong khoảng 45 - 60 fps tùy game và phiên bản. Nhiều người đánh giá hình ảnh render mượt, thời gian load màn chơi nhanh và độ trễ cảm ứng tốt, phù hợp với trải nghiệm game mobile hiện đại.

Tuy vậy, cần lưu ý rằng Galaxy S26 FE sử dụng buồng hơi (vapour chamber) diện tích lớn (~5.526 mm²) để tản nhiệt, nhưng không có hệ thống làm mát chủ động hay các công nghệ gaming đặc thù như trên dòng ROG Phone hay RedMagic. Khi chơi game nặng liên tục từ 30 - 45 phút, nhiệt độ khung máy có thể tăng lên mức ấm - nóng rõ rệt, dẫn đến khả năng giảm xung nhịp (thermal throttling) và FPS không còn giữ ở đỉnh như lúc đầu. Do đó, nếu bạn là người chơi game cường độ cao mỗi ngày, S26 FE không phải lựa chọn tối ưu về việc duy trì hiệu năng ổn định lâu dài.

Hiệu năng chơi game ở mức cơ bản
Hiệu năng chơi game ở mức cơ bản

Xử lý ảnh, video và AI

Một trong những điểm nhấn của S26 FE là tích hợp sâu các tính năng Galaxy AI vào quy trình xử lý ảnh và video. Chip Exynos 2500 có NPU mạnh hơn thế hệ trước, giúp các tác vụ như xóa phông, tách chủ thể, chỉnh màu tự động, hay tính năng “My FanCam” (tối ưu chân dung theo sở thích cá nhân) diễn ra nhanh và mượt hơn. Trong trải nghiệm thực tế, thời gian từ lúc bấm chụp đến khi hoàn tất xử lý ảnh (bao gồm cả HDR và AI noise reduction) được rút ngắn, mang lại cảm giác “bắt khoảnh khắc” tốt hơn so với các đời FE cũ.

Ở mảng video, máy hỗ trợ quay 4K với ổn định hình ảnh tốt nhờ kết hợp OIS và EIS, cùng các tính năng như Horizon Lock (giữ đường chân trời ổn định khi xoay máy). Tốc độ render video ngắn (dưới 1 phút) để đăng lên mạng xã hội khá nhanh, không gây khó chịu khi người dùng muốn chỉnh sửa và xuất file liên tiếp. Tuy nhiên, với các video dài, nhiều lớp hiệu ứng hay độ phân giải cao, thời gian xử lý sẽ tăng đáng kể và máy có thể nóng lên nhanh. Nhìn chung, với nhu cầu sáng tạo nội dung phổ thông (TikTok, Reels, YouTube ngắn), S26 FE cung cấp đủ sức mạnh và công cụ AI hữu ích.

Máy được tích hợp sâu các tính năng Galaxy AI
Máy được tích hợp sâu các tính năng Galaxy AI

Samsung Galaxy S26 FE có ưu và nhược điểm gì?

Dựa vào điểm AnTuTu Samsung Galaxy S26 FE và những thông tin về dòng sản phẩm này, chúng ta có thể thấy được những ưu - nhược điểm nổi bật, bạn nên nắm rõ để đưa ra được quyết định phù hợp nhất:

Ưu điểm

Nhược điểm

Hiệu năng Exynos 2500 cải thiện rõ rệt (~2.29 triệu AnTuTu)

Không có phiên bản Snapdragon, một số người dùng vẫn e ngại Exynos

Màn hình 6.7 inch 120 Hz, màu sắc cân bằng, sáng tốt

Độ phân giải chỉ FHD+, không phải QHD+ như flagship cao cấp

Pin 4900 mAh, thời lượng sử dụng 1.5 - 2 ngày

Sạc 45 W nhanh hơn đời trước nhưng vẫn chậm hơn một số hãng máy từ Trung Quốc

Camera 50 MP + AI xử lý ảnh tốt, nhiều tính năng Galaxy AI

Cụm camera phụ (ultra-wide, tele) không có nâng cấp lớn so với S25 FE

Cập nhật phần mềm dài hạn

Giá khởi điểm ~699 USD có thể bị cho là hơi cao so với mức nâng cấp phần cứng

Vậy ai nên cân nhắc mua điện thoại Galaxy S26 FE?

  • Người dùng muốn trải nghiệm gần flagship, ưu tiên màn lớn, pin trâu, camera đủ tốt và hiệu năng ổn định.
  • Người đã dùng S23 FE/S25 FE và cần nâng cấp nhẹ, đặc biệt quan tâm đến cải thiện hiệu năng và nhiệt độ.
  • Người dùng trong hệ sinh thái Samsung, muốn đồng bộ với tablet, watch, tai nghe và tận dụng Galaxy AI.
Điện thoại Galaxy S26 FE phù hợp với người dùng phổ thông
Điện thoại Galaxy S26 FE phù hợp với người dùng phổ thông

Tạm kết

Tóm lại, điểm AnTuTu Samsung Galaxy S26 FE khoảng 2.29 triệu điểm là con số phản ánh trung thực sức mạnh của Exynos 2500 trong phân khúc cận flagship hiện nay. Nó không phải cao nhất thị trường, nhưng đủ để đảm bảo trải nghiệm mượt mà trong 3 - 4 năm tới, đặc biệt khi đi kèm cam kết cập nhật phần mềm dài hạn và hệ sinh thái Samsung hoàn chỉnh.

Samsung Galaxy S26 FE cùng nhiều dòng điện thoại Samsung đời mới cực chất lượng khác đang được bán tại FPT Shop với nhiều ưu đãi giảm giá độc quyền, bảo hành chính hãng và chính sách trả góp linh hoạt. Truy cập ngay website của FPT Shop để khám phá và chọn cho mình chiếc Samsung phù hợp nhất với nhu cầu và ngân sách nhé!

Xem thêm:

Thương hiệu đảm bảo

Thương hiệu đảm bảo

Nhập khẩu, bảo hành chính hãng

Đổi trả dễ dàng

Đổi trả dễ dàng

Theo chính sách đổi trả tại FPT Shop

Giao hàng tận nơi

Giao hàng tận nơi

Trên toàn quốc

Sản phẩm chất lượng

Sản phẩm chất lượng

Đảm bảo tương thích và độ bền cao